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MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 – APRILI, 2025) KWA MKOA WA RUVUMA 
Umetolewa: 31/10/2024 

 
Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta 
mbalimbali katika mkoa wa Ruvuma na wilaya zake: 
 

(I) Ngazi ya Mkoa 
 
 

  
Kielelezo 1: (a) Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa mkoa wa Ruvuma. (b) Ramani inayoonesha 

wastani wa muda mrefu wa mvua za Msimu katika sehemu mbalimbali za mkoa wa Ruvuma. Angalizo: Wastani wa muda mrefu wa 

miaka 30 (1991-2020) wa mvua za Msimu (Novemba hadi Aprili), mabadiliko ya mvua kati ya mwaka mmoja na mwingine 

yamezingatiwa. 

 
 
Dondoo 

(i) Kwa ujumla mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika maeneo mengi ya mkoa wa Ruvuma. 

(ii) Mvua zinatarajiwa kuanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Disemba, 2024. 

(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 

(iv) Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025). 

 

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) 

Kwa ujumla mvua zinatarajiwa kuwa za wastani hadi juu ya wastani katika maeneo mengi ya mkoa wa Ruvuma.  

 

Angalizo:  

Izingatiwe kuwa matukio ya vipindi vya mvua kubwa yanaweza kujitokeza hata katika maeneo yanayotarajiwa kupata mvua za 
wastani. 

 
 
 
 
 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 – APRILI, 2025) KWA WILAYA YA SONGEA 
Umetolewa: 31/10/2024 

 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Songea. 
 

 

Dondoo muhimu 

(i) Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Songea.  

(ii) Mvua zitaanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Disemba, 

2024. 

(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 

2025. 

(iv) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Songea, Ruvuma. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Songea 

Zitaanza: Wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Disemba, 2024. 

Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 

wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 

msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Songea ni milimita 

1030 hadi 1180. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya 

msimu (Februari hadi Aprili, 2025). 

Vipindi vya ukavu: Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya 

kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025).  

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi 
ukilinganisha na msimu uliopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  

Matokeo 

(i) Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na 

mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza 

kujitokeza. 

(ii) Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko 

vinaweza kujitokeza na kuathiri mazao pamoja na 

miundombinu ya kilimo. 

(iii) Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo 

unatarajiwa kuongezeka. 

 

Ushauri 

(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

(ii) Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji 

shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba, 

vinashauriwa. 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 

kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 

baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji.  
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 – APRILI, 2025) KWA WILAYA YA NAMTUMBO 
Umetolewa: 31/10/2024 

 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Namtumbo. 
 

 

Dondoo muhimu 

(i) Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Namtumbo.  

(ii) Mvua zitaanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Disemba, 

2024. 

(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 

2025. 

(iv) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Namtumbo, Ruvuma. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Namtumbo 

Zitaanza: Wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Disemba, 2024. 

Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 

wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 

msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Namtumbo ni milimita 

1030 hadi 1180. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya 

msimu (Februari hadi Aprili, 2025). 

Vipindi vya ukavu: Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya 

kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025).  

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi 
ukilinganisha na msimu uliopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  

Matokeo 

(i) Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na 

mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza 

kujitokeza. 

(ii) Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko 

vinaweza kujitokeza na kuathiri mazao pamoja na 

miundombinu ya kilimo. 

(iii) Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo 

unatarajiwa kuongezeka. 

 

Ushauri 

(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

(ii) Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji 

shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba, 

vinashauriwa. 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 

kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 

baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji.  
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 – APRILI, 2025) KWA WILAYA YA TUNDURU 
Umetolewa: 31/10/2024 

 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Tunduru. 
 

 

Dondoo muhimu 

(i) Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Tunduru.  

(ii) Mvua zitaanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Disemba, 

2024. 

(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 

2025. 

(iv) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Tunduru, Ruvuma. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

 
Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Tunduru 

Zitaanza: Wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Disemba, 2024. 

Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 

wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 

msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Tunduru ni milimita 

960 hadi 1110. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya 

msimu (Februari hadi Aprili, 2025). 

Vipindi vya ukavu: Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya 

kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025).  

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi 
ukilinganisha na msimu uliopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  

Matokeo 

(i) Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na 

mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza 

kujitokeza. 

(ii) Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko 

vinaweza kujitokeza na kuathiri mazao pamoja na 

miundombinu ya kilimo. 

(iii) Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo 

unatarajiwa kuongezeka. 

 

Ushauri 

(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

(ii) Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji 

shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba, 

vinashauriwa. 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 

kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 

baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji.  
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 – APRILI, 2025) KWA WILAYA YA MBINGA 
Umetolewa: 31/10/2024 

 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Mbinga. 
 

 

Dondoo muhimu 

(i) Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Mbinga.  

(ii) Mvua zitaanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Disemba, 

2024. 

(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 

2025. 

(iv) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Mbinga, Ruvuma. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

 
 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Mbinga 

Zitaanza: Wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Disemba, 2024. 

Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 

wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 

msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Mbinga ni milimita 

1030 hadi 1180. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya 

msimu (Februari hadi Aprili, 2025). 

Vipindi vya ukavu: Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya 

kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025).  

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi 
ukilinganisha na msimu uliopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  

Matokeo 

(i) Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na 

mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza 

kujitokeza. 

(ii) Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko 

vinaweza kujitokeza na kuathiri mazao pamoja na 

miundombinu ya kilimo. 

(iii) Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo 

unatarajiwa kuongezeka. 

 

Ushauri 

(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

(ii) Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji 

shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba, 

vinashauriwa. 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 

kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 

baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji.  
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(II) Ngazi ya Wilaya 
 

MWELEKEO WA MVUA ZA MSIMU (NOVEMBA, 2024 – APRILI, 2025) KWA WILAYA YA NYASA 
Umetolewa: 31/10/2024 

 

Taarifa hii inatoa mwelekeo wa mvua za Msimu katika kipindi cha Novemba, 2024 hadi Aprili, 2025; athari na ushauri kwa sekta za 
kilimo, mifugo na uvuvi katika wilaya ya Nyasa. 
 

 

Dondoo muhimu 

(i) Mvua za wastani hadi juu ya wastani zinatarajiwa katika 

maeneo mengi ya wilaya ya Nyasa.  

(ii) Mvua zitaanza wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Disemba, 

2024. 

(iii) Mvua zinatarajiwa kuisha wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 

2025. 

(iv) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

Mwelekeo wa mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Nyasa, Ruvuma. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 
 
 

 
 
 
 
 
 
 

 
 

Utabiri wa hali ya hewa nchini na tahadhari zinapatikana katika tovuti ya Mamlaka: www.meteo.go.tz 

Mvua za Msimu (Novemba, 2024 – Aprili, 2025) kwa 

wilaya ya Nyasa 

Zitaanza: Wiki ya pili na ya tatu ya mwezi Disemba, 2024. 

Zitaisha: Wiki ya kwanza ya mwezi Mei, 2025. 

Kiasi cha mvua zinazotarajiwa: Mvua zinatarajiwa kuwa za 

wastani hadi juu ya wastani. Kwa kawaida wastani wa mvua katika 

msimu wa Novemba hadi Aprili kwa Wilaya ya Nyasa ni milimita 

1100 hadi 1180. 

Kiwango cha juu cha mvua: Kinatarajiwa katika nusu ya pili ya 

msimu (Februari hadi Aprili, 2025). 

Vipindi vya ukavu: Upungufu wa mvua unatarajiwa katika nusu ya 

kwanza ya msimu (Novemba, 2024 - Januari, 2025).  

Ulinganifu: Mvua zinatarajiwa kuwa chache katika maeneo mengi 
ukilinganisha na msimu uliopita. 

Angalizo:  

- Wakulima, wafugaji na wavuvi wanashauriwa kupata 

ushauri zaidi kutoka kwa maafisa ugani kwa matumizi 

sahihi ya taarifa za utabiri wa hali ya hewa. 

 

- Watumiaji wa taarifa hii wanashauriwa kufuatilia utabiri 

wa saa 24, siku 10, mwezi pamoja na tahadhari kila 

zinapotolewa na Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania. 

 

Matokeo na ushauri kwa kilimo, mifugo na uvuvi  

Matokeo 

(i) Wadudu waharibifu na mlipuko wa magonjwa ya mifugo na 

mazao yanayoambatana na mvua nyingi yanaweza 

kujitokeza. 

(ii) Vipindi vya unyevu wa kuzidi kiasi pamoja na mafuriko 

vinaweza kujitokeza na kuathiri mazao pamoja na 

miundombinu ya kilimo. 

(iii) Upatikanaji wa chakula cha Samaki na malisho ya mifugo 

unatarajiwa kuongezeka. 

 

Ushauri 

(i) Wakulima wanashauriwa kuandaa mashamba, kupanda, 

kupalilia na kutumia pembejeo husika kwa wakati na 

kuchagua mbegu na mazao sahihi. 

(ii) Matumizi sahihi ya mbinu bora na teknolojia za kuzuia maji 

shambani, mmomonyoko na upotevu wa rutuba, 

vinashauriwa. 

(iii) Wafugaji wanashauriwa kutumia mbinu bora za ufugaji ili 

kutunza malisho na kuvuna maji ya mvua kwa matumizi ya 

baadae. 

(iv) Wafugaji wa samaki wanashauriwa kuimarisha 

miundombinu ya ufugaji.  
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